હરિયાણા

કુરુક્ષેત્ર

કુરુક્ષેત્રનું આ નામ સાંભળતા જ આપણા હૃદયમાં ધાર્મિક લાગણીઓ ઉત્પન્ન થવા લાગે છે. કુરુક્ષેત્ર નામ વૈદિક કાળથી પ્રખ્યાત છે. કુરુક્ષેત્રનું નામ મહાભારતના યુદ્ધ પહેલા પણ પ્રચલિત હતું. રાજા કુરુ કૌરવો અને પાંડવોના પૂર્વજ હતા.

કુરુક્ષેત્ર મહાભારત કાળનું પ્રખ્યાત સ્થળ છે કારણ કે અહીં મહાભારતનું યુદ્ધ થયું હતું. આ સ્થળ હિંદુઓ માટે ખાસ છે, પરંતુ આ સિવાય બૌદ્ધ અને શીખ ધર્મના લોકો માટે પણ આ સ્થાન ખૂબ જ પવિત્ર છે.

કુરુક્ષેત્રમાં મોટી સંખ્યામાં ધાર્મિક સ્થાનો, પવિત્ર મંદિરો અને તળાવો છે અને આ ભારતની પ્રાચીન સંસ્કૃતિ જણાવે છે. આ ઉપરાંત ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ કુરુક્ષેત્રમાં જ અર્જુનને ગીતાનું જ્ઞાન પણ આપ્યું હતું.

તેણે અહીં કઠોર તપસ્યા કરી અને માળી શંકરની વાલ નંદી અને યમરાજની ભેંસ આ ધરતીને ખેડતી. આમ રાજા કુરુના નામ પરથી આ સ્થળનું નામ કુરુક્ષેત્ર પડ્યું.

હાલમાં આ પવિત્ર સ્થળ દેવી-દેવતાઓના મંદિરોની પૂજા કરવા અને દર્શન કરવા માટે ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે. જો તમે ધાર્મિક સ્થળોની મુલાકાત લેવાના અને તેમના ઈતિહાસ વિશે જાણવાના શોખીન છો તો કુરુક્ષેત્રની અવશ્ય મુલાકાત લો.

Also Read :

ઇતિહાસ

રાજા હર્ષના શાસન દરમિયાન કુરુક્ષેત્ર તેની પ્રગતિના શિખરે પહોંચ્યું હતું , જે દરમિયાન ચીની વિદ્વાન ઝુઆનઝાંગે થાનેસરની મુલાકાત લીધી હતી.

કુરુક્ષેત્ર ચોથી સદી બીસીઇના અંતમાં મૌર્ય સામ્રાજ્ય દ્વારા જીતી લેવામાં આવ્યું હતું અને ત્યારબાદ તે બૌદ્ધ અને હિન્દુ ધર્મનું કેન્દ્ર બન્યું હતું. કુરુક્ષેત્રનો ઈતિહાસ મૌર્યોના પતન અને આ પ્રદેશ પર વિજય મેળવનાર કુશાણોના ઉદય વચ્ચે બહુ ઓછો જાણીતો છે.

પ્રદેશમાં કુશાણ સત્તાના પતન પછી, કુરુક્ષેત્ર 4થી સદીની શરૂઆતમાં ગુપ્ત સામ્રાજ્ય દ્વારા જીતી લેવા માટે સ્વતંત્ર બન્યું. ગુપ્ત શાસન હેઠળ, કુરુક્ષેત્રે સાંસ્કૃતિક અને ધાર્મિક પુનરુત્થાનનો અનુભવ કર્યો અને હિન્દુ ધર્મનું કેન્દ્ર બન્યું. ગુપ્તના પતન પછી, કુરુક્ષેત્ર પર પુષ્યભૂતિ વંશનું શાસન હતું.

કુરુક્ષેત્ર દિલ્હી સલ્તનતના તીવ્ર પતન અને પ્રદેશની નજીક ટેમરલેનના હુમલાઓ પછી ફરી એકવાર સ્વતંત્ર બન્યું. સૈયદ વંશે કુરુક્ષેત્રનો તેમના પ્રદેશમાં સમાવેશ કર્યો હતો, જોકે શહેરને કદાચ થોડી સ્વાયત્તતા મળી હતી.

ત્યારપછીના લોદી વંશના શાસન હેઠળ આ વિસ્તાર વધુ નિશ્ચિતપણે નિયંત્રિત હતો . આ સમયગાળા દરમિયાન કુરુક્ષેત્ર અને તેના માળખાને કેટલાક નુકસાન થયું હતું.

1526માં બાબરે સ્થાનિક બળવોને નાબૂદ કર્યા પછી કુરુક્ષેત્ર મુઘલ સામ્રાજ્યનો ભાગ બન્યું હતું. અકબરના શાસનમાં , કુરુક્ષેત્ર ફરી એકવાર માત્ર હિંદુઓ માટે જ નહીં પરંતુ શીખો અને મુસ્લિમો માટે પણ આધ્યાત્મિક કેન્દ્ર બન્યું હતું.

17મી સદીના અંતથી અને 18મી સદીની શરૂઆતમાં, 1803માં અંગ્રેજોએ દિલ્હી પર કબજો કર્યો ત્યાં સુધી કુરુક્ષેત્ર પર મરાઠા સામ્રાજ્યના દળોનું નિયંત્રણ હતું. 1805માં, બીજા એંગ્લો-મરાઠા યુદ્ધમાં મરાઠા દળોને હરાવીને અંગ્રેજોએ કુરુક્ષેત્ર પર કબજો કર્યો હતો.

શહેરનું નિયંત્રણ. 1947 થી, કુરુક્ષેત્ર એક લોકપ્રિય આધ્યાત્મિક કેન્દ્ર બની ગયું છે અને તેણે ઘણી બધી માળખાકીય સુવિધાઓ, વિકાસ અને જૂના માળખાંને પુનઃસ્થાપિત કર્યા છે.

કુરુક્ષેત્રમાં પ્રવાસન સ્થળો

બ્રહ્મા સરોવર, કુરુક્ષેત્રનું ધાર્મિક સ્થળ

તે થાનેસર, કુરુક્ષેત્રમાં આવેલું છે. ઘણા પ્રાચીન ઈતિહાસ સાથે, તે માત્ર ભારતનું જ નહીં પણ એશિયાનું પણ સૌથી મોટું અને પ્રાચીન માનવસર્જિત જળાશય છે. આ તળાવ વિવિધ ઇતિહાસોથી સુસજ્જ છે જેમ કે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણનું આ તળાવમાં ગોપિકાઓ સાથે સ્નાન અને ભગવાન બ્રહ્માએ અહીં યજ્ઞ કર્યો વગેરે.

આ એક ખૂબ જ પ્રાચીન અને સુંદર જગ્યા છે, પાણીની વચ્ચે ભગવાન શિવનું મંદિર છે. જો તમે કુરુક્ષેત્રની મુસાફરી કરો છો, તો અહીંથી પ્રારંભ કરો.

ગીતા ઉપદેશ સ્થળ

તે કુરુક્ષેત્રથી 8 કિમીના અંતરે જ્યોતિસર ખાતે આવેલું છે. અહીં એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ અર્જુન અને સમગ્ર સૃષ્ટિને અહીં ગીતાનું જ્ઞાન આપ્યું હતું.

શ્રી ગીતા કુંજ નારાયણ મંદિર

આ મંદિર જ્યોતિસરથી બ્રહ્મા સરોવરની વચ્ચે, જ્યોતિસર પંચાયત ગામ પાસે આવેલું છે. આ ભવ્ય મંદિર ગીતા ટ્રસ્ટ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું છે. તેની અંદર ખૂબ જ સુંદર મૂર્તિઓ બનાવવામાં આવી છે, જાણે કે તેને જોઈને આપણને લાગે છે કે આપણે ક્યારે મોંથી બોલી શકીએ છીએ.

કલ્પના ચાવલા તારામંડળ

કલ્પના ચાવલા પ્લેનેટોરિયમ કુરુક્ષેત્રમાં બ્રહ્મા સરોવરથી લગભગ 6 કિમીના અંતરે આવેલું છે. અહીં તમને બ્રહ્માંડ સાથે સંબંધિત એક સંપૂર્ણ એનિમેટેડ ફિલ્મ બતાવવામાં આવી છે. અહીં જવા માટે તમારે ટિકિટ ખરીદવી પડશે.

કુરુક્ષેત્ર ભીષ્મ કુંડનું ઐતિહાસિક સ્થળ

આ કુંડ કુરુક્ષેત્રના નરકટરીમાં સ્થિત છે. અહીં એક પૂલ છે અને તેની સાથે પિતામહજીનું મંદિર પણ છે. તેના વિશે કહેવાય છે કે અહીં અર્જુને તીર વડે જમીનમાંથી પાણી કાઢ્યું હતું.

અહીં જ ભીષ્મ પિતામહજીને ભોજન કરાવ્યું હતું. એવું પણ કહેવાય છે કે અહીંના લોકો ભીષ્મ પિતામહ બાણોની શૈયા પર સૂતા હતા અને અહીંથી તેઓ મહાભારતનું યુદ્ધ નિહાળતા હતા. ભીષ્મ કુંડ ઉપરાંત અહીં મા ભદ્રિકાલી મંદિર અને ભીષ્મ પિતામહજીનું મંદિર જોવાલાયક છે.

કુરુક્ષેત્ર શેઠ મરચાની કબરનું ઐતિહાસિક સ્થળ

આ એક ખૂબ જ ભવ્ય ઈમારત છે અને તેને ખૂબ જ સુંદરતા સાથે બનાવવામાં આવી છે. જો આપણે તેના બાંધકામની વાર્તા જોવાનો પ્રયાસ કરીએ તો, તે સ્થાપિત કલા અને શૈલીને ધ્યાનમાં રાખીને ઇંટોના ઉપયોગથી બનાવવામાં આવ્યું છે.

તેની ઉપર માર્બલ ડિઝાઇનની બાઉન્ડ્રી વોલ બનાવવામાં આવી છે. પરંતુ તેનું બાંધકામ સંપૂર્ણપણે છતની ઇંટોથી કરવામાં આવ્યું છે.

સ્થાનેશ્વર મહાદેવ મંદિર

સ્થાનેશ્વર મહાદેવ મંદિર બ્રહ્મા સરોવરથી લગભગ 3 કિમીના અંતરે આવેલું છે. આ મંદિર શેઠ ચિલીના મકબરાની નજીક પણ આવેલું છે. આ મંદિર મહાદેવ શિવને સમર્પિત છે અને આ મંદિર ઘણા પ્રાચીન ઈતિહાસ સાથે જોડાયેલું છે.

દેવીકૂપ ભદ્રકાલી મંદિર

અહીંનું મા ભદ્રકાલી મંદિર દેવી કાલીને સમર્પિત છે. કહેવાય છે કે અહીં માતાની કોણી પડી હતી, તેથી જ આ સ્થાનને શક્તિપીઠમાં સામેલ કરવામાં આવ્યું હતું. બ્રહ્મા સરોવરથી તેનું અંતર લગભગ 3 કિલોમીટર છે.

કુરુક્ષેત્ર પેનોરમા અને સાયન્સ સેન્ટરમાં જોવાલાયક સ્થળો

પેનોરમા અને સાયન્સ સેન્ટર કુરુક્ષેત્રના મુખ્ય પ્રવાસન સ્થળોમાંનું એક છે. મહાભારતની ખૂબ જ સરસ ઝાંખી અહીં બનાવવામાં આવી છે. આ સાથે વિજ્ઞાનના કેટલાક ચમત્કારો પણ અદ્ભુત રીતે જણાવવામાં આવ્યા છે. તે અહીં કુરુક્ષેત્રના રેલ્વે સ્ટેશનથી 2 કિમીની ત્રિજ્યામાં આવેલું છે.

કુરુક્ષેત્રમાં શ્રી કૃષ્ણ મ્યુઝિયમ

આ મ્યુઝિયમમાં ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ વિશેની તમામ માહિતી આપવામાં આવી છે. તેના તમામ સ્વરૂપો, અવતાર, ક્રિયાઓ વગેરે મૂર્તિઓ દ્વારા કહેવામાં આવે છે. આ મ્યુઝિયમ કુરુક્ષેત્ર રેલ્વે સ્ટેશનથી 2 કિમીની ત્રિજ્યામાં આવેલું છે.

કુરુક્ષેત્રની મુલાકાત લેવાનો શ્રેષ્ઠ સમય

કુરુક્ષેત્રની મુલાકાત લેવાનો શ્રેષ્ઠ સમય સપ્ટેમ્બરથી માર્ચની વચ્ચે માનવામાં આવે છે. આ સમય દરમિયાન ઠંડી અને આહલાદક હોય છે, જેના કારણે પ્રવાસીઓને ચાલવામાં તકલીફ પડતી નથી.

કુરુક્ષેત્ર કેવી રીતે પહોંચવું

રોડ દ્વારા – જો તમે સડક માર્ગે કુરુક્ષેત્ર જાવ છો, તો જણાવી દઈએ કે કુરુક્ષેત્ર ચંદીગઢ, પટિયાલા, પાણીપત, અમૃતસર અને દિલ્હી જેવા મોટા શહેરો સાથે સડક દ્વારા જોડાયેલ છે.

ટ્રેન દ્વારા – જો તમે ટ્રેન દ્વારા કુરુક્ષેત્ર જાવ છો, તો જણાવી દઈએ કે કુરુક્ષેત્ર રેલ્વે સ્ટેશન ભારતના અન્ય મુખ્ય શહેરો સાથે જોડાયેલ છે.

ફ્લાઇટ દ્વારા – જો તમે પ્લેન દ્વારા કુરુક્ષેત્રની મુસાફરી કરો છો, તો ચાલો જણાવી દઈએ કે કુરુક્ષેત્રનું પોતાનું કોઈ એરપોર્ટ નથી, તો તમે તેના નજીકના એરપોર્ટ પર પહોંચી શકો છો જે ચંદીગઢ એરપોર્ટ છે જે કુરુક્ષેત્રથી 86 કિલોમીટર દૂર છે, અને દિલ્હી એરપોર્ટ છે. જે 175 કિલોમીટર દૂર છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.