હરિયાણા

ચંદીગઢ

ચંદીગઢ એ ભારતનો એક કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ છે જે પંજાબની સાથે હરિયાણાની રાજધાની છે. ચંદીગઢની સંસ્કૃતિ પરંપરાગત પંજાબની સાથે આધુનિકતાનું પરિણામ જોવા મળે છે.

ચંદીગઢ એક ખૂબ જ સુંદર શહેર છે જે દેખાવમાં સ્વપ્ન જેવું લાગે છે. આ શહેર તેની માસૂમિયત અને સુંદરતાથી હર કોઈને આકર્ષિત કરી શકે છે. ચંદીગઢની રચના ભારતની આઝાદી પછી ભારતના પ્રથમ આયોજિત શહેર તરીકે કરવામાં આવી હતી. ના સેટ ભાગો કરતાં વધુ સુવ્યવસ્થિત છે.

ચંદીગઢ, પંજાબ રાજ્યમાં હિમાલયની શિવાલિક શ્રેણીની તલહટી સ્થિત છે. સ્થિતિ પર સ્થિત છે કારણ કે વર્ષ ભર ચંડીગઢ કા હવામાન અનુકૂળ છે.

એક વધુ નિયોજિત શહેર અને ઓછા અપરાધના કારણે આ શહેર એક લોકપ્રિય આકર્ષણનું કારણ બને છે, તે ભારતની બહારથી આવતા પ્રવાસીઓ માટે તમારા દેશથી દૂર ઘર તરીકે કામ કરે છે.

ચંદીગઢનો ઇતિહાસ

ચંડીગઢ ભારત સૌથી વધુ સંપન્ન અને મહાનગરીય શહેરથી એક છે. ચંડીગઢનો ઇતિહાસ તેનું નામ ચંડી મંદિર અને નજીકવર્તી કીલે તરીકે છે. જણાવો કે ચંદીગઢનું નામ બે શબ્દોથી બનેલું છે. ચંડીગઢ હિમાલયની શિવાલિક શ્રેણીની તલહટી સ્થિત છે.

એન્ટીડિલ્વ યુગના સમય દરમિયાન હજારો વર્ષો પહેલા, એક મોટા જળ પોલીસ દ્વારા આવરી લેવામાં આવ્યું હતું જેમાં ભૂવૈજ્ઞાનિક અભ્યાસના સમયે દરિયાઈ ઉભયચરોના અવશેષોથી સાબિત થયું હતું.

ચંદીગઢના આધુનિક ઇતિહાસ વિશે વાત કરીએ તો, બ્રિટિશ શાસન હેઠળ, પ્રાંતને પૂર્વ અને પશ્ચિમ પંજાબમાં વહેંચવામાં આવ્યો હતો. હરપંસનું નિવાસ અહીં એક અને આકર્ષક ઐતિહાસિક તથ્યો છે, જે વિશ્વની સૌથી જૂની સંસ્કૃતિઓમાંની એક.

1960 ના દાયકામાં કરવામાં આવ્યાં કેટલાક ખુદાઈ કાર્ય દરમિયાન તેના અસ્તિત્વના નિશાન મળ્યા. ચંડીગઢનો આધુનિક ઈતિહાસ 1947 કા છે જ્યારે બ્રિટિશ સરકારના અંતર્ગત પૂર્વ પ્રાંત અને પશ્ચિમ પંજાબમાં ભાગ લેવામાં આવ્યો હતો.

ચંદીગઢ મેં ઘુમને કી 10 જગ્યા

ચંદીગઢ આઝાદી પછી ભારતનું પ્રથમ આયોજિત શહેર છે જે દર વર્ષે હજારો પ્રવાસીઓને આકર્ષે છે. અહીં પર બધાં બગીચાઓ અને પિકનિક સ્થાનો ખૂબ જ સુંદર છે જેઓ યાદગાર બનાવે છે.

રોઝ ગાર્ડન

રોજ બગીચા ચંદીગઢ કા એક મુખ્ય પ્રવાસન સ્થળ જોક્ટર 16 માં સ્થિત છે. આ બગીચામાં ફૂલોની લગભગ 825 વિવિધતા, 32,500 વિવિધ કે પેડ અને દવાની ઝડીઓ પણ પાઈ જાતિઓ છે.

ચંદીગઢનો રોઝ ગાર્ડન ઝાકિર હુસૈન રોઝા તરીકે પણ ઓળખાય છે તે 30 એકરમાં ફેલાયેલો છે. સર્વશ્રેષ્ઠ જેમ કે ફૂલોની વિવિધતાઓ કારણથી તે બગીચા અને પ્રકૃતિના પ્રેમીઓ માટે સ્વર્ગ સમાન છે.

આ બગીચામાં સૌથી ખાસ વાત છે કે તે એશિયામાં તેના સૌથી મોટા બગીચામાં છે, જેનું નિર્માણ વર્ષ1967 પ્રથમ મુખ્ય પક્ષે રંધાવા દ્વારા માર્ગદર્શન આપવામાં આવ્યું છે.

રોક ગાર્ડન

રોક બગીચાથી ચંદીગઢ સેક્ટર 1 માં સ્થિત એક વિશાળ ઓપન-એયર પ્રદર્શની હોલ છે જ્યાં પર શહેરી અને ઔદ્યોગિક કચરે બનેલી મૂર્તિઓ જોઈ શકાય છે. રોક બગીચાનું નિર્માણ વર્ષ 1957 માં અધિકારી નેક ચંદ દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું જે નજીકમાં 40 એકડમાં ફેલાયું હતું.

આ પાર્ક શહેરમાં કલ્પના અને નવીનતાનું એક પ્રતીક બની ગયું છે. તમારી સીમાઓ માં 5,000 મૂર્તિઓ બને છે કારણ કે ચંદીગઢ કા રાક બગીચા ‘બેસ્ટ ફ્રોમ વેસ્ટ’ કા એક સારું ઉદાહરણ છે.

પિંજોર ગાર્ડન્સ

પિંજૌર બગીચાને યાદવિન્દ્રા બગીચા તરીકે પણ જાય છે, જેમની મુગલ સમરાટ અનેંગજેબના અંતર્ગત એક નવાબ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું.

આ બગીચાનો વિકાસ અને પુનર્નિર્માણ પાટિયાલા રાજ્યના મહારાજા યાદવિન્દ્ર દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. તમે દર્શાવો છો કે આ બગીચામાં ઘણી મહેલનુમા સંરચનાઓ છે જે રાજસ્થાન અને મુગલ વાસ્તુકલા વિશિષ્ટ શૈલીને કરે છે.

ઈન્ટરનેશનલ ડોલ્સ મ્યુઝિયમ

સ્વતંત્ર ગુડિયા મ્યુઝિક ચંદીગઢ કા મુખ્ય આકર્ષણ છે જે 25 થી વધુ વિવિધ દેશોની ગુડિયા અને કઠપુતલિયનો પ્રદર્શિત થાય છે.

જણાવો કે આ મ્યુઝિકને 1985 માં સ્થાપિત કરવામાં આવી હતી અને પ્રબંધ ભારતીય બાળકલ્યાણ પરિષદ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. ડૉલ મુજિયમનો મુખ્ય ભારતીય વિભાગ અને ટૉય ટ્રેન છે.

સુખના તળાવ

સુખના લેક શિવાલિક ટેકરીઓની તળેટીમાં આવેલું, તે એક સુંદર ચિત્ર રજૂ કરે છે. સુખના ઝિલ એક માનવ દ્વારા નિર્મિત ઝિલ છે જેનું વર્ષ 1958 માં બનાવવામાં આવ્યું હતું.

શહેરમાં તેની એક માત્ર એક માત્ર હવામાની ના ચોઈ (ધારા) છે જે શિવલીક પર્વતીયોને બહેતી છે. તમારા નીલ પાણી સાથે આ ઝિલ સવારે જોગર્સ અને ચાલવા માટે એક આદર્શ સ્થળ છે. આ ઝીલની સેર કરીને તમે જ્યાં તાજી હવા કા આનંદ પણ લઈ શકો છો.

ફન સિટી

ફન સિટી રામગઢ કા જલ પાર્ક મનોરંજન છે જેનું ઉત્તર ભારત સૌથી મોટું છે. આ પાર્કમાં એક્ટિવિટી તળાવ, ત્રણ લેન્ડિંગ તળાવ અને એક લહેર તળાવની સાથે અનેક રીતે પાણીની સ્ક્રિપ્ટ હાજર છે, જે વોટર લવર્સ માટે યાદગાર સાબિત થઈ શકે છે.

અહીં શહેરના અન્ય આકર્ષણોમાં લેઝી રિવર રાઇડ, રેડ ડ્રેગન, રફ સ્લાઇડ, સ્પ્લેશ પૂલ, એક્વાન્સ, વ્હાઇટ મલ્ટી લેન, ટાયફૂન ટનલ, વ્હાઇટ સ્લાઇડ અને પેન્ડુલમ સ્લાઇડનો સમાવેશ થાય છે.

ટેરેસ્ડ ગાર્ડન

ટેરેસર્ડ ગાર્ડન ચંડી કા એક પ્રસિદ્ધ અને લોકપ્રિય સુંદર આકર્ષણ છે જે શહેર કેક્ટર 33 માં સ્થિત છે. આ એક બગીચામાં છે જે વિભન્ન રંગીન અને જીવંત ફૂલોનો દાવો કરે છે. જે પણ પ્રવાસી ટેરાટેડ ગાર્ડન કે સેર કરે છે તે તમારા વ્યક્તિગત પર એક ખૂબ જ મુસ્કાન સાથે શાનદાર અનુભવ પણ પ્રાપ્ત કરે છે.

વોટર પાર્ક થંડર ઝોન

ઠંડાર જોન ચંડીગઢ શહેર માટે એક ઉત્તેજક મનોરંજન અને વાચર પાર્ક છે જે સ્થાનિક લોકો સાથે-સાથે-સાથે ગાયકોને પણ મૌજ-મસ્તી, ઉન્માદ અને વચ્ચે તમારા પરિવાર અને મિત્રો સાથે સમય બિતાને માટે પસંદગીના વિકલ્પો પ્રદાન કરે છે.

ઠંડાર જોન ચંડીગઢ માટે એક લોકોને આકર્ષિત કરે છે જે તમામ વય કોને આનંદ અને આનંદારી રાયડ્સ પ્રદાન કરે છે. ઠંડાર જોન- 15 મે 2002 ના રોજ સ્થાપિત થયું હતું જે શહેર કેન્દ્રથી માત્ર 13 કિલોમીટરની દૂરી પર સ્થિત છે.

એકવા ગામ

એક્વા વેલેજ શહેરમાં પ્રમાણમાં નવો વોટર કમ એમ્યુઝમેન્ટ પાર્ક છે જે ચંદીગઢથી 25 કિલોમીટરના અંતરે કાલકા રોડ પર આવેલું છે. અહીં મુસાફરો માત્ર દિવસોના દિવસોમાં વાચર રિંગનો આનંદ લઈ શકો છો. એક્વા વેલેજ ચંદીગઢ કે લોકો અને સુંદરોને પસંદ કરે છે.

મ્યુઝિયમ અને આર્ટ ગેલેરી

મ્યુઝિક અને આર્ટીકલ ગેલેરીમાંથી 10 માં સ્થિત છે જે ચંદીગઢમાં સૌથી વધુ પ્રશ્નોત્તરીમાં એક જાતિ છે અને સુંદરો દ્વારા પસંદ કરવામાં આવે છે. આ મ્યુઝિકમાં પ્રાચીન અને પ્રાચીન સમયના કેટલાંક ચિત્રો અને સિકોન સુધી સિંધુઘાટી સંસ્કૃતિના પુરાવશે.

મોહાલી ક્રિકેટ સ્ટેડિયમ

મોહલી ક્રિકેટ સ્ટેડિયમ આઈપીએલ ટીમ કિંગ્સ ઇલેવન પંજાબનું ઘર, પંજાબ ક્રિકેટ એસોસિયેશનની બેઠક છે, જેની સ્થાપના 1993 માં થઈ હતી અને તે પૂર્ણ થયું હતું 3 વર્ષ પૂર્ણ થયા હતા. આ સ્ટેડિયમ ઘણા સ્થાનિક અને સ્થાનિક લોકોનું સ્થાન રહે છે અને ક્રિકેટ પ્રેમીઓને પસંદ કરે છે.

ચંદીગઢની મુલાકાત લેવાનો શ્રેષ્ઠ સમય

જો તમે જો તમે ચંદીગઢ જવાનું વિચારી રહ્યા છો અને જવા માટેના શ્રેષ્ઠ સમય વિશે જાણવા માગો છો, તો તમને જણાવી દઈએ કે ચંદીગઢ શિવાલિક પર્વતોની તળેટીમાં આવેલું છે, જેના કારણે અહીં આખું વર્ષ અનુકૂળ હવામાન રહ્યું હતું.

અહીંયા મુસાફરી કરવી સૌથી વધુ સારું છે અને નવમ્બરની વચ્ચે છે, આ મહિનાઓમાં તે વધુ ગરમ છે અને ન પણ વધુ ઠંડી હતી. જોકે હિમાલય અહીં નજીક છે કારણ કે હવામાન સ્થિતિ તદ્દન બદલાવ છે.

રેસ્ટોરન્ટ્સ અને સ્થાનિક ભોજન

ચંડીગઢ અનેક રીતે પંજાબી વાનગીઓની એક સમૃદ્ધિ પ્રદાન કરે છે. તમને હર રસ્તાના કોને પર ભોજનાલયો અને કારણ મળશે.

ચિંગારી શહેર ચંદીગઢામાં કેટલીક લોકપ્રિય અને માઉથટરિંગ પરંપરાગત પંજાબી વાનગીઓની સાથે-સાથે સમૃદ્ધિ કૉન્ટિનેન્ટલ વાનગીઓ સાથે ભોજનના વિકલ્પો પણ ભરપૂર છે. શહેરમાં ઘણા પબ સાથે માઈક્રોબ્રાયર પણ છે.

ચંડીગઢમાં ઉપલબ્ધ ખોરાકમાં લચ્છા પરાઠા, બટર ચિકન, અમૃતસરી કુલે, ક્લિક ટિકાસ, ચો ભટુરે, તંદૂરી માછલી, કબાબ અને બીજા ઘણા બધાનો સમાવેશ થાય છે.

આ ઉપરાંત જો તમે થોડી મીઠાઈઓ ખાઓ છો તો આ શહેરમાં તમે રો દી ખીર, જલેબી, બાલુશાહી, ગુલાબ જામુન, કુલ્ફી અને ઘણી બધી વસ્તુઓ મજા કરી શકો છો.

ચંદીગઢ કેવી રીતે પહોંચવું

ચંદીગઢનું ચંદીગઢ નામનું પોતાનું રેલ્વે સ્ટેશન છે જે એક બ્રોડગેજ રેલ્વે સ્ટેશન છે. આ ઉપરાંત અહીં પર એક હવાઈ હવાઈ અડ્ડો પણ છે જે દેશ અને વિદેશના વિસ્તારોથી સારી રીતે જોડાયેલું છે. આ શહેર રસ્તાઓ દ્વારા ઉત્તર ભારતની મુખ્ય શહેર પણ સારી રીતે જોડાયેલું છે.

ફ્લાઈટ દ્વારા

ચંદીગઢનું પોતાનું એરપોર્ટ છે, જે શહેરથી થોડે દૂર છે. 10-12 કિલોમીટરની દૂરી પર સ્થિત છે. હવાઈ ​​એડ્ડે પર પહોંચવા પછી તમે કેબ અથવા ટેક્સી ની મદદ થી મુખ્ય શહેર સુધી પહોંચી શકો છો. ચૂંકી આ એક ઇન્ટરનેશનલ ફ્લાઇટ એડ્ડા છે, તેથી તમે અહીં માટે બધી મોટી નાની એરલાઈન્સ મેળવો છો.

રોડ દ્વારા

ચંડીગઢ માટે દિલ્હી અને આસપાસના શહેરોમાંથી ઘણા બસ ઉપલબ્ધ છે. ચંદીગઢ રોડના માધ્યમો તમે શહેરની પ્રવાસીઓની યાત્રા કરવા માટે ટેક્સી / કેબ પણ બુક કરી શકો છો, પરંતુ તે તમને થોડી મોટી મળી શકે છે.

ટ્રેન દ્વારા

જો તમે ચંડીગઢની યાત્રા કરવા માંગતા હો તો તમે ચંદીગઢ રેલવે સ્ટેશન અથવા છાવની રેલવે સ્ટેશન માટે ટ્રેન પકડી શકો છો. રેલ્વે સ્ટેશનથી મુખ્ય શહેર સુધી પહોંચવા માટે તમે સ્થાનિક લોકોને મદદ કરી શકો છો, જો રેલ્વે સ્ટેશન બહારથી મળી શકે છે.

2 Replies to “ચંદીગઢ

Leave a Reply

Your email address will not be published.