દિલ્હી

ઈન્ડિયા ગેટ

ઈન્ડિયા ગેટ ( અગાઉ ઓલ ઈન્ડિયા વોર મેમોરિયલ તરીકે ઓળખાતું ) એ એક યુદ્ધ સ્મારક છે જે રાજપથની બાજુમાં, નવી દિલ્હીના “ઔપચારિક ધરી” ની પૂર્વ ધાર પર આવેલું છે , જે અગાઉ કિંગ્સવે તરીકે ઓળખાતું હતું.

તે બ્રિટિશ ભારતીય સૈન્યના 90,000 સૈનિકોના સ્મારક તરીકે ઊભું છે જેઓ 1914 અને 1921 ની વચ્ચે પ્રથમ વિશ્વ યુદ્ધમાં મૃત્યુ પામ્યા હતા , ફ્રાન્સ, ફલેન્ડર્સ , મેસોપોટેમિયા , પર્શિયા , પૂર્વ આફ્રિકા , ગેલિપોલી અને નજીકના અને દૂર પૂર્વના અન્ય સ્થળોએ, અને ત્રીજું એંગ્લો -અફઘાન યુદ્ધ.

ગેટ પર યુનાઇટેડ કિંગડમના કેટલાક સૈનિકો અને અધિકારીઓ સહિત 13,300 સૈનિકોના નામો લખેલા છે.

સર એડવિન લ્યુટિયન્સ દ્વારા ડિઝાઇન કરાયેલ, દરવાજો રોમમાં આર્ક ઓફ કોન્સ્ટેન્ટાઇન જેવા સ્મારક કમાનની સ્થાપત્ય શૈલીને ઉત્તેજિત કરે છે, અને ઘણી વખત તેની તુલના પેરિસમાં આર્ક ડી ટ્રાયમ્ફ અને મુંબઈમાં ગેટવે ઓફ ઈન્ડિયા સાથે કરવામાં આવે છે.

1972 માં બાંગ્લાદેશ મુક્તિ યુદ્ધ પછી , તોરણની નીચે, યુદ્ધના હેલ્મેટથી ઢંકાયેલું અને ચાર શાશ્વત જ્વાળાઓથી બંધાયેલ, વિપરીત રાઇફલ સાથે કાળા આરસના પ્લિન્થનું માળખું બાંધવામાં આવ્યું હતું.

અમર જવાન જ્યોતિ (અમર સૈનિકની જ્યોત) તરીકે ઓળખાતી આ રચના 1971 થી અજ્ઞાત સૈનિકની ભારતના સમાધિ તરીકે સેવા આપે છે . ઈન્ડિયા ગેટની ગણના ભારતના સૌથી મોટા યુદ્ધ સ્મારકોમાં થાય છે.

દરેક પ્રજાસત્તાક દિવસે , વડાપ્રધાન અમર જવાન જ્યોતિને શ્રદ્ધાંજલિ આપવા માટે ગેટની મુલાકાત લે છે , જેના પછી પ્રજાસત્તાક દિવસની પરેડ શરૂ થાય છે. ઈન્ડિયા ગેટ ઘણીવાર નાગરિક સમાજના વિરોધનું સ્થાન છે.

આ પણ વાંચો

ઇતિહાસ

ઈન્ડિયા ગેટ એ ઈમ્પીરીયલ વોર ગ્રેવ્સ કમિશન (IWGC) ના કાર્યનો એક ભાગ હતો, જે ડિસેમ્બર 1918 માં બ્રિટિશ શાસન હેઠળ અસ્તિત્વમાં આવ્યો હતો, જેમાં પ્રથમ વિશ્વ યુદ્ધમાં માર્યા ગયેલા સૈનિકોના યુદ્ધ કબરો અને સ્મારકો બનાવવામાં આવ્યા હતા.

ત્યારબાદ ઓલ ઈન્ડિયા વોર મેમોરિયલ તરીકે ઓળખાતું ગેટનો શિલાન્યાસ 10 ફેબ્રુઆરી 1921ના રોજ 16:30 વાગ્યે કનોટની મુલાકાતે આવેલા ડ્યુક દ્વારા બ્રિટિશ ઈન્ડિયન આર્મી, ઈમ્પીરીયલના અધિકારીઓ અને માણસોની હાજરીમાં એક સમારોહમાં કરવામાં આવ્યો હતો.

સર્વિસ ટ્રુપ્સ , કમાન્ડર ઇન ચીફ અને ચેમ્સફોર્ડ , વાઇસરોય. આ પ્રસંગે, વાઈસરોયે કહ્યું હતું કે, “વ્યક્તિગત વીરતાની ઉત્તેજક વાર્તાઓ, આ દેશના ઇતિહાસમાં હંમેશ માટે જીવંત રહેશે”, અને તે સ્મારક જે હીરોની સ્મૃતિને શ્રદ્ધાંજલિ હતું, “જાણીતા અને અજાણ્યા” , ભવિષ્યની પેઢીઓને સમાન મનોબળ અને “ઓછા બહાદુરી” સાથે મુશ્કેલીઓ સહન કરવા પ્રેરણા આપશે.

ડ્યુકે રાજાનો એક સંદેશ પણ વાંચ્યો, જેમાં કહેવામાં આવ્યું હતું કે, “આ સ્થળ પર, ભારતની રાજધાનીના મધ્ય વિસ્ટામાં, ભવિષ્યની પેઢીઓના વિચારોમાં રાખવા માટે રચાયેલ મેમોરિયલ આર્કવે ઉભો રહેશે.” , “બ્રિટિશ ભારતીય સૈન્યના અધિકારીઓ અને માણસોનું ગૌરવપૂર્ણ બલિદાન જેઓ લડ્યા અને પડ્યા”.

સમારોહ દરમિયાન, ડેક્કન હોર્સ , 3જી સેપર્સ અને માઇનર્સ, 6ઠ્ઠી જાટ લાઇટ ઇન્ફન્ટ્રી ,, 39મી ગઢવાલ રાઈફલ્સ , 59મી સિંધે રાઈફલ્સ (ફ્રન્ટિયર ફોર્સ) , 117મી મહારત્તા અને 5મી ગુરખા રાઈફલ્સ (ફ્રન્ટીયર ફોર્સ), બ્રિટિશ ગ્રેટ ઈન્ડિયન આર્મીની વિશિષ્ટ સેવાઓ અને બહાદુરીની માન્યતામાં “રોયલ” ના બિરુદથી સન્માનિત કરવામાં આવી હતી. યુદ્ધ”.

શિલાન્યાસના દસ વર્ષ પછી, 12 ફેબ્રુઆરી 1931ના રોજ, લોર્ડ ઇર્વિન દ્વારા સ્મારકનું ઉદ્ઘાટન કરવામાં આવ્યું હતું , જેમણે આ પ્રસંગે કહ્યું હતું કે “જેઓ આપણા પછી આ સ્મારકને જોશે તેઓ તેના ઉદ્દેશ્ય પર વિચાર કરવામાં તે બલિદાન અને સેવા વિશે કંઈક શીખી શકે છે.

તેની દિવાલોના રેકોર્ડ પરના નામો.” સ્મારકના શિલાન્યાસ અને તેના ઉદ્ઘાટન વચ્ચેના દાયકામાં, રેલ-લાઈનને યમુના નદીના કિનારે ચલાવવા માટે ખસેડવામાં આવી હતી , અને નવી દિલ્હી રેલ્વે સ્ટેશન 1926માં ખોલવામાં આવ્યું હતું.

દરવાજો, જે દરરોજ સાંજે 19:00 થી 21:30 સુધી પ્રકાશિત થાય છે, તે આજે દિલ્હીના સૌથી મહત્વપૂર્ણ પ્રવાસી આકર્ષણોમાંનું એક છે. જ્યાં સુધી તે ટ્રાફિક માટે બંધ ન થાય ત્યાં સુધી કાર ગેટમાંથી પસાર થતી હતી.

પ્રજાસત્તાક દિવસની પરેડ રાષ્ટ્રપતિ ભવનથી શરૂ થાય છે અને ઇન્ડિયા ગેટની આસપાસથી પસાર થાય છે. ઈન્ડિયા ગેટ ઘણીવાર નાગરિક સમાજના વિરોધનું સ્થાન છે, જેમાં 2012 માં નિર્ભયા બળાત્કાર કેસ અને 2017 માં ઉન્નાવ બળાત્કાર કેસના પ્રતિભાવમાં પ્રદર્શનો અને 2011 ભ્રષ્ટાચાર વિરોધી ચળવળના ભાગ રૂપે પ્રદર્શનનો સમાવેશ થાય છે.

ડિઝાઇન અને માળખું

મેમોરિયલ-ગેટની ડિઝાઈન સર એડવિન લ્યુટિયન્સ દ્વારા કરવામાં આવી હતી, જેઓ માત્ર નવી દિલ્હીના મુખ્ય આર્કિટેક્ટ જ ન હતા, પણ ઈમ્પિરિયલ વૉર ગ્રેવ્સ કમિશનના સભ્ય અને યુદ્ધ કબરો અને સ્મારકોના યુરોપના અગ્રણી ડિઝાઇનરોમાંના એક હતા.

તેમણે યુરોપમાં 66 યુદ્ધ સ્મારકોની રચના કરી હતી, જેમાં 1919 માં લંડનમાં અત્યંત પ્રતિષ્ઠિત સેનોટાફનો સમાવેશ થાય છે , જે પ્રથમ વિશ્વયુદ્ધ પછી ઊભું કરાયેલ પ્રથમ રાષ્ટ્રીય યુદ્ધ સ્મારક છે, જેના માટે તેમને બ્રિટિશ વડા પ્રધાન ડેવિડ લોયડ જ્યોર્જ દ્વારા સોંપવામાં આવ્યો હતો.

નવી દિલ્હીનું સ્મારક, લંડનમાં સેનોટાફની જેમ, એક બિનસાંપ્રદાયિક સ્મારક છે, જે ધાર્મિક અને “ક્રોસ જેવી સાંસ્કૃતિક-વિશિષ્ટ પ્રતિમાઓ”થી મુક્ત છે. લ્યુટિયન્સ તેમના જીવનચરિત્રકાર, ક્રિસ્ટોફર હસીના અનુસાર, “એલિમેન્ટલ મોડ” પર આધાર રાખતા હતા, જે “ધાર્મિક સુશોભનથી મુક્ત સાર્વત્રિક સ્થાપત્ય શૈલી” પર આધારિત સ્મારક શૈલી છે.

ઈન્ડિયા ગેટ, જેને “આર્ક ડી ટ્રાયમ્ફનું સર્જનાત્મક પુનઃકાર્ય” કહેવામાં આવે છે, તે 30 ફૂટનો વિસ્તાર ધરાવે છે, અને તે કિંગ્સવેના પૂર્વીય અક્ષીય છેડે, હાલના રાજપથ, કેન્દ્રીય વિસ્ટા અને નવી દિલ્હીમાં મુખ્ય ઔપચારિક સરઘસ માર્ગ પર આવેલો છે.

42-મીટર (138-ફૂટ)-ઊંચો ભારત દરવાજો, લાલ ભરતપુર પથ્થરના નીચા પાયા પર ઉભો છે અને તબક્કાવાર એક વિશાળ મોલ્ડિંગ સુધી પહોંચે છે. ટોચ પર છીછરા ગુંબજવાળું બાઉલ વર્ષગાંઠો પર બળતા તેલથી ભરવાનો હેતુ હતો પરંતુ આવું ભાગ્યે જ થાય છે. લગભગ 625 મીટર વ્યાસ ધરાવતું મેમોરિયલ-ગેટ હેક્સાગોન સંકુલ આશરે 306,000 મીટર 2 વિસ્તારને આવરી લે છે.

2017 માં, ઇંગ્લેન્ડના લેસ્ટરમાં આર્ક ઓફ રિમેમ્બરન્સ સાથે ઇન્ડિયા ગેટ જોડાયો હતો , અન્ય લ્યુટિયન યુદ્ધ સ્મારક, ખૂબ સમાન ડિઝાઇનને અનુસરીને પરંતુ નાના પાયે. એક સમારોહમાં, યુનાઇટેડ કિંગડમમાં ભારતના ઉચ્ચાયુક્તે લેસ્ટરમાં કમાન પર પુષ્પાંજલિ અર્પી હતી અને ભારતમાં બ્રિટિશ ઉચ્ચાયુક્તે ઇન્ડિયા ગેટ પર એક પુષ્પાંજલિ અર્પણ કરી હતી.

શિલાલેખો

ઈન્ડિયા ગેટના કોર્નિસ પર ઈમ્પીરીયલ સૂર્યો લખેલા છે જ્યારે કમાનની બંને બાજુએ ઈન્ડિયા છે, તારીખો MCMXIV (‘1914’; ડાબી બાજુએ) અને MCMXIX (‘1919’; જમણી બાજુએ) લખેલી છે. INDIA શબ્દની નીચે, મોટા અક્ષરોમાં, કોતરેલ છે:

ફ્રાન્સ અને ફલેન્ડર્સ, મેસોપોટેમિયા અને પર્શિયા, પૂર્વ આફ્રિકા, ગેલિપોલી અને અન્ય સ્થળોએ નજીકના અને દૂર પૂર્વમાં અને પવિત્ર સ્મૃતિમાં જેઓનાં નામ અહીં નોંધાયેલા છે અને જેઓ ભારતમાં પડ્યાં છે તેઓનાં મૃત્યુ પામેલા ભારતીય સૈનિકોના મૃતકોને ઉત્તર પશ્ચિમ સરહદ પર અને ત્રીજા અફઘાન યુદ્ધ દરમિયાન.

13,313 નામો કોતરેલા છે જેમાંથી 12,357 ભારતીય છે. સ્મારક પરના નામો વાંચવા માટે પ્રવેશ પ્રતિબંધિત છે, જો કે તે કોમનવેલ્થ વોર ગ્રેવ્સ કમિશન (CWGC)ની વેબસાઇટ પર જોઈ શકાય છે, જે નામોની તેમની સંબંધિત મૃત્યુ તારીખ, એકમનું નામ, રેજિમેન્ટ, સ્થળ સાથે યાદી આપે છે. ગેટ પર જ્યાં નામ, સ્થાન અને અન્ય માહિતી લખેલી છે.

કેનોપી

ગેટથી લગભગ 150 મીટર (490 ફૂટ) પૂર્વમાં, છ રસ્તાઓના જંક્શન પર, મહાબલીપુરમના છઠ્ઠી સદીના પેવેલિયનથી પ્રેરિત 73 ફૂટ (22 મીટર) કંપોલા છે . લ્યુટિયન્સે ગુંબજવાળી કેનોપી અને તેના છજ્જાને ટેકો આપવા માટે ચાર દિલ્હી ઓર્ડર કૉલમનો ઉપયોગ કર્યો હતો.

રાજા-સમ્રાટ જ્યોર્જ પંચમ ની પ્રતિમા1

1930 ની પાનખરમાં, કપૂરથલા રાજ્યના મહારાજા જગતજીત સિંહે સેપ્સિસમાંથી સાર્વભૌમના તાજેતરના પુનઃપ્રાપ્તિની યાદમાં નવી દિલ્હીમાં રાજા-સમ્રાટ જ્યોર્જ પાંચમની પ્રતિમા ઊભી કરવા માટે ભારતીય રજવાડાઓ વચ્ચે અપીલનું આયોજન કર્યું હતું .

મૂળ કલ્પના મુજબ, પ્રતિમામાં રાજાને આરસપહાણમાં લાલ પથ્થરના હાથી ઉપર હાવડામાં સવારી કરતા દર્શાવવામાં આવ્યા હશે; ત્યારે ડિઝાઇનમાં છત્રનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો ન હતો.

અંતિમ ખ્યાલ, જ્યોર્જ પંચમ દ્વારા તેમના મૃત્યુ પહેલા મંજૂર કરવામાં આવ્યો હતો, જેમાં હાથી સાથે વિતરિત કરવામાં આવ્યો હતો, તેના બદલે લાલ પથ્થરની છત્ર અને પેડેસ્ટલનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો હતો, જેમાં પેડેસ્ટલ 34.5 ફૂટ (10.52 મીટર) ઊંચો હતો.

રાજા-સમ્રાટની 18.75 ફૂટ (5.72 મીટર) ઉંચી આરસની પ્રતિમા, તેના દિલ્હી દરબાર રાજ્યાભિષેકના ઝભ્ભો અને બ્રિટિશ ગ્લોબસ ક્રુસિગર અને રાજદંડ ધરાવતો ઈમ્પીરીયલ સ્ટેટ ક્રાઉન , પેડેસ્ટલની ઉપર મૂકવામાં આવ્યો હતો, જેમાં શાહી કોટ ઓફ આર્મ્સ અને શિલાલેખ હતો. જ્યોર્જ વીઆરઆઈ, “આરઆઈ” તેમને ‘રેક્સ ઈમ્પેરેટર’ અથવા ‘કિંગ એમ્પરર’ તરીકે નિયુક્ત કરે છે.

પ્રતિમા અને પગથિયાંની સંયુક્ત ઊંચાઈ 53.25 ફૂટ (16.23 મીટર) હતી; જ્યારે પેડેસ્ટલ અને કેનોપીની ડિઝાઇન લ્યુટિયન્સ દ્વારા કરવામાં આવી હતી, ત્યારે પ્રતિમાની ડિઝાઇન રોયલ એકેડમી ઑફ આર્ટ્સના ચાર્લ્સ સાર્જન્ટ જેગર દ્વારા કરવામાં આવી હતી.

ગિલ્ડેડ ટ્યુડર ક્રાઉન દ્વારા છત્ર ટોચ પર હતું અને તેમાં જ્યોર્જ V ના રોયલ સાયફર્સ હતા, પૂર્ણ થયેલ સ્મારક સાથે “રાજા-સમ્રાટની વ્યક્તિ અને સિંહાસન પ્રત્યે ભારતના શાસક રાજકુમારો અને વડાઓની વફાદારી અને જોડાણને ચિહ્નિત કરવા.”

જેગરના અકાળ અવસાન બાદ, પ્રતિમાનું માથું અને તાજ ઇંગ્લેન્ડમાં તેના એક સહાયક દ્વારા પૂર્ણ કરવામાં આવ્યો હતો અને પછી તેને ભારત મોકલવામાં આવ્યો હતો, જ્યારે બાકીનું સ્મારક ભારતમાં કોતરવામાં આવ્યું હતું.

1936ની પાનખરમાં પ્રતિમાની સ્થાપના, ભારતીય સ્વતંત્રતા ચળવળ વચ્ચે , તેને સ્વતંત્રતા કાર્યકરો માટે લક્ષ્ય બનાવ્યું; 3 જાન્યુઆરી 1943 ની રાત્રે, ભારત છોડો ચળવળ દરમિયાન , હેમવતી નંદન બહુગુણા અને મનુભાઈ શાહે પ્રતિમાને તોડી નાખી, તેનું નાક તોડી નાખ્યું અને “જુલમીને મૃત્યુ” લખેલા મોટા કાળા કપડાથી દોર્યું.

1947માં રાષ્ટ્રની આઝાદી પછી બે દાયકા સુધી પ્રતિમા તેના મૂળ સ્થાને ઊભી રહી, પરંતુ કેટલાક રાજકીય જૂથોએ તેના કેન્દ્રિય સ્થાન પર તેની સતત હાજરી સામે વાંધો ઉઠાવ્યો, ખાસ કરીને સ્વતંત્રતાની દસમી વર્ષગાંઠ અને તેની શતાબ્દી પછી.1857નો ભારતીય બળવો.

12-13 ઓગસ્ટ 1958ની રાત્રે, જ્યોર્જ પાંચમના શાહી ચિહ્ન અને છત્રની ઉપરના ટ્યુડર ક્રાઉનને દૂર કરવામાં આવ્યા હતા. સંસદના સમાજવાદી સભ્યોના વધતા દબાણ સાથે, તત્કાલિન નાયબ ગૃહ પ્રધાન લલિત નારાયણ મિશ્રાએ મે 1964માં જણાવ્યું હતું.

1966 સુધીમાં રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાંથી તમામ બ્રિટિશ પ્રતિમાઓ દૂર કરવામાં આવશે. 1965માં સ્વતંત્રતા દિવસના બે દિવસ પહેલા , સભ્યો સંયુક્ત સમાજવાદી પાર્ટીએ સ્થળની રક્ષા કરતા બે કોન્સ્ટેબલોને પછાડી દીધા, પ્રતિમાને ટારમાં ઢાંકી દીધી અને તેના શાહી તાજ, નાક અને એક કાનને વિકૃત કરી, સ્મારક પર સુભાષ ચંદ્ર બોઝનો ફોટો પણ છોડી દીધો.

પરિણામી પ્રતિકૂળ પ્રચાર અને પરિસ્થિતિ પર વધતા વિવાદ છતાં, પ્રતિમાને સ્થાનાંતરિત કરવાની બાબત ઘણા વર્ષો સુધી ખેંચાઈ રહી હતી. બ્રિટિશ સરકારે યોગ્ય સ્થળ અને પર્યાપ્ત ભંડોળના અભાવને ટાંકીને સ્મારકને યુનાઇટેડ કિંગડમમાં પરત મોકલવાની દરખાસ્તને નકારી કાઢી હતી.

જ્યારે નવી દિલ્હીમાં બ્રિટિશ હાઈ કમિશને મર્યાદિત જગ્યાને કારણે પ્રતિમાને તેમના કમ્પાઉન્ડમાં સ્થાનાંતરિત કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. પ્રતિમાને દિલ્હીના ઉદ્યાનમાં ખસેડવાના પ્રયાસોનો રાષ્ટ્રવાદી ભારતીય જનસંઘ દ્વારા સખત વિરોધ કરવામાં આવ્યો હતો.

જેણે તે સમયે શહેરમાં સત્તા સંભાળી હતી. છેવટે, 1968ના અંતમાં, પ્રતિમાને તેની છત્રની નીચેથી તેની સ્થિતિ પરથી હટાવી દેવામાં આવી હતી અને તેને દિલ્હીના કોરોનેશન પાર્કમાં ખસેડવામાં આવે તે પહેલા થોડા સમય માટે સ્ટોરેજમાં મૂકવામાં આવી હતી.

જ્યાં તે અન્ય બ્રિટિશ રાજ-યુગની મૂર્તિઓ સાથે જોડાઈ હતી. પ્રતિમા હટાવવા દરમિયાન અને પછી, ઘણી વખત એવું સૂચન કરવામાં આવ્યું હતું કે મહાત્મા ગાંધીની પ્રતિમાને છત્ર હેઠળ મૂકવામાં આવે.

આ સૂચન પર ભારતીય સંસદમાં પણ ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. 1981 માં, સરકારે સંસદમાં એક પ્રશ્નના જવાબમાં પુષ્ટિ કરી હતી કે તે ખાલી છત્ર હેઠળ ગાંધી પ્રતિમા સ્થાપિત કરવા પર વિચાર કરી રહી છે, પરંતુ તેમાંથી કંઈ આવ્યું નહીં.

સુભાષચંદ્ર બોઝની પ્રતિમા

21 જાન્યુઆરી 2022 ના રોજ, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ જાહેરાત કરી હતી કે સુભાષ ચંદ્ર બોઝની પ્રતિમા ઈન્ડિયા ગેટ પરની કેનોપીમાં સ્થાપિત કરવામાં આવશે. તેમની 125મી જન્મજયંતિના બે દિવસ પહેલા આ જાહેરાત કરવામાં આવી હતી.

23 જાન્યુઆરી 2022 ના રોજ સ્થળ પર બોઝની 28 ફૂટ ઊંચી અને 6 ફૂટ પહોળી 3D હોલોગ્રાફિક પ્રતિમાનું ઉદ્ઘાટન કરવામાં આવ્યું હતું, જેને પ્રક્રમ દિવસ (હિંમત દિવસ) તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. આ અવસર પર, આપત્તિ વ્યવસ્થાપનમાં અનુકરણીય કાર્ય માટે બોઝના નામે એક પુરસ્કારની પણ સ્થાપના કરવામાં આવી છે.

અમર જવાન જ્યોતિ

અમર જવાન જ્યોતિ, અથવા અમર સૈનિકની જ્યોત, કાળા માર્બલ પ્લિન્થથી બનેલું એક માળખું છે, જેમાં ઉલટી રાઇફલ છે, યુદ્ધ હેલ્મેટથી ઢંકાયેલી છે, ચાર ભઠ્ઠીઓથી બંધાયેલી છે, પ્રત્યેક સંકુચિત કુદરતી ગેસની જ્વાળાઓમાંથી કાયમી પ્રકાશ ( જ્યોતિ ) સાથે છે.

ડિસેમ્બર 1971માં બાંગ્લાદેશની આઝાદીના યુદ્ધમાં શહીદ થયેલા ભારતીય સૈનિકોની સ્મૃતિમાં ઈન્ડિયા ગેટની નીચે બાંધવામાં આવ્યું હતું. 26 જાન્યુઆરી 1972ના 23મા ભારતીય પ્રજાસત્તાક દિવસે તેનું ઉદ્ઘાટન તત્કાલિન વડાપ્રધાન ઈન્દિરા ગાંધી દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.

અમર જવાન જ્યોતિની સ્થાપનાથી, તે અજ્ઞાત સૈનિકની ભારતની સમાધિ તરીકે સેવા આપે છે. ભારતીય સશસ્ત્ર દળો દ્વારા તે ચોવીસ કલાક કાર્યરત છે. અમર જવાન જ્યોતિ પર દર પ્રજાસત્તાક દિવસ, વિજય દિવસ અને પાયદળ દિવસ એ વડા પ્રધાન અને સશસ્ત્ર દળોના વડાઓ દ્વારા પુષ્પાંજલિ અર્પણ કરવામાં આવે છે.

21 જાન્યુઆરી 2022ના રોજ ઈન્ડિયા ગેટ ખાતેની અમર જવાન જ્યોતિને રાષ્ટ્રીય યુદ્ધ સ્મારક ખાતે અમર જવાન જ્યોતિ સાથે મર્જ કરવામાં આવી હતી.

રાષ્ટ્રીય યુદ્ધ સ્મારક

જુલાઇ 2014માં, સરકારે C-Hexagon (ઇન્ડિયા ગેટ સર્કલ)માં નેશનલ વોર મેમોરિયલ અને તેની બાજુમાં નેશનલ વોર મ્યુઝિયમ બાંધવાની યોજના જાહેર કરી.

કેબિનેટે પ્રોજેક્ટ માટે 500 કરોડ (US$66 મિલિયન) ફાળવ્યા હતા. રાષ્ટ્રીય યુદ્ધ સ્મારક જાન્યુઆરી 2019 માં પૂર્ણ થયું હતું. જાન્યુઆરી 2022 થી, તે અમર જવાન જ્યોતિ અથવા “અમર સૈનિકની જ્યોત” ધરાવે છે.

2 Replies to “ઈન્ડિયા ગેટ

Leave a Reply

Your email address will not be published.