દિલ્હી

અક્ષરધામ મંદિર

સ્વામિનારાયણ અક્ષરધામ એ એક હિન્દુ મંદિર છે, અને દિલ્હી , ભારતમાં આધ્યાત્મિક-સાંસ્કૃતિક કેમ્પસ છે . મંદિર નોઈડા સાથેની સરહદની નજીક છે . અક્ષરધામ મંદિર અથવા અક્ષરધામ દિલ્હી તરીકે પણ ઓળખાય છે .

સંકુલ પરંપરાગત અને આધુનિક હિંદુ સંસ્કૃતિ, આધ્યાત્મિકતા અને સ્થાપત્યનું સહસ્ત્રાબ્દી પ્રદર્શિત કરે છે . યોગીજી મહારાજ દ્વારા પ્રેરિત અને પ્રમુખ સ્વામી મહારાજ દ્વારા બનાવવામાં આવેલ , તેનું નિર્માણ BAPS દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.

મંદિર સત્તાવાર રીતે 6 નવેમ્બર 2005ના રોજ પ્રમુખ સ્વામી મહારાજ દ્વારા ડૉ. એપીજે અબ્દુલ કલામ , મનમોહન સિંહ , એલ કે અડવાણી અને બીએલ જોશીની હાજરીમાં ખોલવામાં આવ્યું હતું . મંદિર, સંકુલના કેન્દ્રમાં, વાસ્તુશાસ્ત્ર અને પંચરાત્ર શાસ્ત્ર અનુસાર બાંધવામાં આવ્યું હતું .

સ્વામિનારાયણ અક્ષરધામમાં, ગુજરાતના ગાંધીનગરમાં તેના પુરોગામી સ્વામિનારાયણ અક્ષરધામની જેમ જ , મુખ્ય તીર્થ કેન્દ્રબિંદુ છે અને સમગ્ર સંકુલનું કેન્દ્રિય સ્થાન જાળવી રાખે છે.

સ્વામિનારાયણના જીવન અને કાર્ય વિશે માહિતી પૂરી પાડતા વિવિધ પ્રદર્શન હોલ છે . સંકુલના ડિઝાઇનરોએ વિવિધ એક્ઝિબિશન હોલ બનાવવા માટે કોમ્યુનિકેશન અને ટેક્નોલોજીના સમકાલીન મોડ્સ અપનાવ્યા છે.

સંકુલમાં અભિષેક મંડપ , સહજ આનંદ વોટર શો , થીમેટિક ગાર્ડન અને સહજાનંદ દર્શન (હોલ ઓફ વેલ્યુઝ), નીલકંઠ દર્શન ( કિશોર યોગી, નીલકંઠ તરીકે સ્વામિનારાયણના પ્રારંભિક જીવન પરની એક IMAX ફિલ્મ) અને સંસ્કૃતિ નામના ત્રણ પ્રદર્શનો છે.

દર્શન (સાંસ્કૃતિક બોટ સવારી). સ્વામિનારાયણ હિંદુ ધર્મ અનુસાર , અક્ષરધામ શબ્દનો અર્થ સ્વામિનારાયણનું નિવાસસ્થાન છે અને અનુયાયીઓ દ્વારા પૃથ્વી પર ભગવાનનું અસ્થાયી ઘર માનવામાં આવે છે.

આ પણ વાંચો

વિશેષતા

સ્વામિનારાયણ અક્ષરધામ સંકુલનું મુખ્ય આકર્ષણ અક્ષરધામ મંદિર છે. તે 141-ફૂટ (43 મીટર) ઊંચે વધે છે, 316-ફૂટ (96 મીટર) પહોળું અને 356-ફૂટ (109 મીટર) લાંબુ વિસ્તરે છે. [૮] તે વનસ્પતિ , પ્રાણીસૃષ્ટિ , નર્તકો , સંગીતકારો અને દેવતાઓ સાથે જટિલ રીતે કોતરવામાં આવ્યું છે .

અક્ષરધામ મંદિરની રચના BAPS સ્વામી અને સોમપુરા પરિવારના સભ્ય વીરેન્દ્ર ત્રિવેદીએ કરી હતી . તે સંપૂર્ણપણે રાજસ્થાની ગુલાબી સેંડસ્ટોન અને ઇટાલિયન કેરારા માર્બલમાંથી બનાવવામાં આવ્યું છે .

પરંપરાગત હિંદુ સ્થાપત્ય માર્ગદર્શિકા ( શિલ્પ શાસ્ત્રો ) પર આધારિત મહત્તમ મંદિરના જીવનકાળ પર, તે લોહ ધાતુનો ઉપયોગ કરતું નથી. આમ, તેને સ્ટીલ કે કોંક્રિટનો કોઈ આધાર નથી.

મંદિરમાં 234 સુશોભિત કોતરેલા સ્તંભો, નવ ગુંબજ અને સ્વામીઓ, ભક્તો અને આચાર્યોની 20,000 મૂર્તિઓ પણ છે . મંદિરમાં તેના પાયામાં ગજેન્દ્ર પીઠ પણ છે, જે હિંદુ સંસ્કૃતિ અને ભારતના ઈતિહાસમાં તેના મહત્વ માટે હાથીને શ્રદ્ધાંજલિ અર્પણ કરે છે . તેમાં કુલ 3000 ટન વજનના 148 આજીવન કદના હાથીઓ છે.

મંદિરના મધ્ય ગુંબજની નીચે અભયમુદ્રામાં બેઠેલા સ્વામિનારાયણની 11 ફૂટ (3.4 મીટર) ઊંચી મૂર્તિ છે, જેમને મંદિર સમર્પિત છે. સ્વામિનારાયણ ગુરુઓના વિશ્વાસના વંશની છબીઓથી ઘેરાયેલા છે, જે ભક્તિમય મુદ્રામાં અથવા સેવાની મુદ્રામાં દર્શાવવામાં આવ્યા છે.

હિંદુ પરંપરા અનુસાર દરેક મુર્તિ પંચ ધાતુ અથવા પાંચ ધાતુની બનેલી છે. મંદિરમાં સીતા રામ , રાધા કૃષ્ણ , શિવ પાર્વતી અને લક્ષ્મી નારાયણની મૂર્તિઓ પણ છે.

પ્રદર્શિત કરે છે

સહજાનંદ દર્શન [મૂલ્યોનો હોલ]

હોલ ઓફ વેલ્યુઝમાં જીવન જેવું રોબોટિક્સ અને ડાયરોમા દર્શાવવામાં આવ્યા છે જે સ્વામિનારાયણના જીવનની ઘટનાઓ દર્શાવે છે, જે શાંતિ, સંવાદિતા, નમ્રતા, અન્યોની સેવા અને ભગવાનની ભક્તિના મહત્વ વિશેના તેમના સંદેશને દર્શાવે છે.

18મી સદીના ભારતમાં સેટ કરેલ, પ્રેક્ષકો પ્રાચીન હિંદુ સંસ્કૃતિ જેમ કે અહિંસા , શાકાહાર , દ્રઢતા, પ્રાર્થના, નૈતિકતા અને કૌટુંબિક સંવાદિતા જેવા 15 3-પરિમાણીય ડાયરોમા દ્વારા મેળવેલા શાશ્વત સંદેશાઓનો અનુભવ કરે છે જે અત્યાધુનિક રોબોટિક્સ, ફાઇબરનો ઉપયોગ કરે છે.

ઓપ્ટિક્સ , પ્રકાશ અને ધ્વનિ અસરો, સંવાદો અને સંગીત. હોલમાં વિશ્વનો સૌથી નાનો એનિમેટ્રોનિક રોબોટ પણ છે.ઘનશ્યામ મહારાજ , સ્વામિનારાયણના બાળ સ્વરૂપ.

નીલકંઠ દર્શન [થિયેટર]

આ થિયેટર દિલ્હીની પ્રથમ અને એકમાત્ર મોટી ફોર્મેટ સ્ક્રીન ધરાવે છે, જેનું માપ 85-foot (26 m) by 65-foot (20 m) છે. આ થિયેટરમાં 40-મિનિટની ફિલ્મ બતાવવામાં આવી છે.

જે નીલકંઠ યાત્રા સંકુલ માટે ખાસ બનાવવામાં આવી છે, જે સ્વામિનારાયણ દ્વારા તેમના કિશોરવયના વર્ષો દરમિયાન સમગ્ર ભારતમાં બનાવેલી સાત વર્ષની તીર્થયાત્રાનું વર્ણન છે.

મિસ્ટિક ઈન્ડિયા , BAPS ચેરિટીઝ દ્વારા નિર્મિત ફિલ્મનું આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્કરણ, 2005 માં IMAX થિયેટરોમાં અને વિશ્વભરના વિશાળ સ્ક્રીન સિનેમાઘરોમાં રિલીઝ થયું હતું. નીલકંઠ વર્ણીની 27 ફૂટ (8.2 મીટર) ઊંચી કાંસાની મૂર્તિ થિયેટરની બહાર આવેલી છે.

સંસ્કૃતિ વિહાર [બોટ રાઈડ]

બોટ રાઈડ એ 10,000 વર્ષના ભવ્ય વારસાની 12-મિનિટની સફર છે, જેમાં વૈદિક ભારતના જીવનને દર્શાવવા માટે જીવનના કદના આંકડા અને રોબોટિક્સનો ઉપયોગ કરીને, પારિવારિક જીવનથી લઈને બજારો અને શિક્ષણ સુધી.

તે વૈદિક ભારતીયોના વિવિધ ક્ષેત્રો જેમ કે વિજ્ઞાન, ખગોળશાસ્ત્ર, કળા, સાહિત્ય, યોગ, ગણિત વગેરેમાં ગણિતશાસ્ત્રી-ખગોળશાસ્ત્રીઓ આર્યભટ્ટ અને બ્રહ્મગુપ્ત , વ્યાકરણશાસ્ત્રી પાણિની જેવા વિખ્યાત વ્યક્તિઓ દ્વારા આપેલા યોગદાનને પણ દર્શાવે છે.

આયુર્વેદની પ્રાચીન કલા અને વિજ્ઞાન જેમ કે સુશ્રુત અને ચરક , શાસ્ત્રીય સંસ્કૃત લેખક કાલિદાસ , ફિલસૂફ, અર્થશાસ્ત્રી અને રાજવી સલાહકારચાણક્ય , અન્યો વચ્ચે.

તે વિશ્વની પ્રથમ યુનિવર્સિટી, તક્ષશિલા અને ત્યાં ભણાવવામાં આવતા વિષયો જેમ કે ઘોડેસવારી અને યુદ્ધ બતાવે છે.

તે મધ્ય યુગમાં કબીર જેવા સૂફી સંતો અને મીરા અને રામાનંદ જેવા ભક્તિ ચળવળના સંતો અને પછી તાજેતરના સમયમાં જગદીશ ચંદ્ર બોઝ , શ્રીનિવાસ રામાનુજન , સીવી રામન અને સત્યેન્દ્ર નાથ બોઝ જેવા આધુનિક ભારતીય ગણિતશાસ્ત્રીઓના યોગદાનને પ્રકાશિત કરે છે. અને સ્વામી વિવેકાનંદ જેવા ફિલોસોફરો.

સંગીતનો ફુવારો

સંગીતનો ફુવારો, જેને યજ્ઞપુરુષ કુંડ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે ભારતનો સૌથી મોટો પગથિયાનો કૂવો છે . તે પરંપરાગત ‘યજ્ઞ કુંડ’ સુધીના પગથિયાંની ખૂબ મોટી શ્રેણી દર્શાવે છે.

દિવસ દરમિયાન, આ પગલાંઓ સંકુલના મુલાકાતીઓ માટે આરામ પ્રદાન કરે છે અને રાત્રે, સહજ આનંદ નામનો મ્યુઝિકલ ફાઉન્ટેન શો – મલ્ટી-મીડિયા વોટર શો બતાવવામાં આવે છે.

સહજ આનંદ વોટર શો એ 24-મિનિટની આકર્ષક પ્રસ્તુતિ છે જે કેના ઉપનિષદની વાર્તાને જીવંત કરવા માટે વિવિધ રસપ્રદ માધ્યમોને એક કરે છે. મલ્ટિ-કલર લેસરો, વિડિયો પ્રોજેક્શન્સ, પાણીની અંદરની જ્વાળાઓ, વોટર જેટ્સ અને લાઇટ્સ અને જીવંત કલાકારો સાથે સિમ્ફનીમાં સાઉન્ડ સાઉન્ડ મનમોહક અને પ્રેરણાદાયી પ્રસ્તુતિ પેદા કરે છે.

આ એક પ્રકારની પ્રસ્તુતિ તૈયાર કરવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય નિષ્ણાતોએ BAPS સ્વયંસેવકો અને સ્વામીઓ સાથે તેમની કુશળતાનું યોગદાન આપ્યું હતું. આ ફુવારાને હિન્દુ સંગઠન BAPS ના સ્થાપક શાસ્ત્રીજી મહારાજનું નામ આપવામાં આવ્યું છે .

ફુવારો 300 ફૂટ (91 મીટર) બાય 300 ફૂટ (91 મીટર) 2,870 પગથિયાં અને 108 નાના મંદિરો સાથે માપે છે. તેની મધ્યમાં પંચરાત્ર શાસ્ત્રની જયખ્યા સંહિતા અનુસાર રચાયેલ આઠ પાંખડીઓવાળો કમળ આકારનો યજ્ઞ કુંડ આવેલો છે.

ભારતનો બગીચો

ભારત ઉપવન તરીકે પણ ઓળખાય છે, આ બગીચો રસદાર મેનીક્યુર્ડ લૉન, વૃક્ષો અને ઝાડીઓ ધરાવે છે. આ બગીચો ભારતની સંસ્કૃતિ અને ઈતિહાસમાં ફાળો આપનારાઓની કાંસ્ય શિલ્પોથી હારબંધ છે.

આ શિલ્પોમાં બાળકો, મહિલાઓ, રાષ્ટ્રીય વ્યક્તિઓ, સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓ અને ભારતના યોદ્ધાઓનો સમાવેશ થાય છે, જેમાં મહાત્મા ગાંધી જેવી નોંધપાત્ર વ્યક્તિઓનો સમાવેશ થાય છે.

વધારાની વિશેષતાઓ

મંદિરનો સમય
સોમવારે બંધ

દર્શન: સાંજે 5 થી 6.30 સુધી (COVID ને કારણે, સમય બદલાયો છે)

આરતી: સાંજે 6 વાગ્યાની આસપાસ

યોગી હ્રદય કમલ

ઉપરથી જોવામાં આવે ત્યારે કમળ જેવો આકાર ધરાવતું એક ડૂબી ગયેલું ગાર્ડિનિન, શેક્સપિયર અને માર્ટિન લ્યુથર કિંગ જુનિયરથી લઈને સ્વામી વિવેકાનંદ અને સ્વામિનારાયણ સુધીના વિશ્વ વિદ્વાનોના અવતરણો સાથે કોતરેલા મોટા પથ્થરો દર્શાવે છે.

નીલકંઠ અભિષેક

ભક્તો અભિષેક કરે છે , નીલકંઠ વર્ણીની મૂર્તિ પર પાણી રેડવાની વિધિ , અને આધ્યાત્મિક ઉત્થાન અને ઇચ્છાઓની પરિપૂર્ણતા માટે તેમની આદર અને પ્રાર્થના વ્યક્ત કરે છે.

નારાયણ સરોવર

નારાયણ સરોવર એક તળાવ છે જે મુખ્ય સ્મારકની આસપાસ છે. સરોવરમાં 151 નદીઓ અને સરોવરોનાં પવિત્ર જળનો સમાવેશ થાય છે જે માનસરોવર સહિત સ્વામિનારાયણ દ્વારા પવિત્ર કરવામાં આવ્યા હોવાનું માનવામાં આવે છે .

નારાયણ સરોવરની આસપાસ 108 ગૌમુખ છે, જે જનમંગલ નામાવલી ​​અથવા ભગવાનના 108 નામોનું પ્રતીક છે, જેમાંથી પવિત્ર જળ નીકળે છે.

પ્રેમવતી અહરગૃહ

પ્રેમવતી અહરગૃહ/પ્રેમવતી ફૂડ કોર્ટ એ એક શાકાહારી રેસ્ટોરન્ટ છે જે મહારાષ્ટ્રમાં અજંતા અને ઈલોરા ગુફાઓ પર આધારિત છે અને આયુર્વેદિક બજાર છે. રેસ્ટોરન્ટ વિવિધ પરંપરાગત વાનગીઓ પૂરી પાડે છે.

આર્ષ કેન્દ્ર

અક્ષરધામ સેન્ટર ફોર એપ્લાઇડ રિસર્ચ ઇન સોશિયલ હાર્મની અથવા AARSH સેન્ટર એ સંકુલની અંદર એક કેન્દ્ર છે જે સામાજિક સંવાદિતા અને સંબંધિત વિષયોનું સંશોધન લાગુ કરે છે.

વિદ્વાનો અને વિદ્યાર્થીઓ AARSH દ્વારા વ્યવહારુ સંશોધન કરી શકે છે. સંશોધકો પાસે તેમના સંશોધન પ્રોજેક્ટ્સ હાથ ધરવા અને તેમના પેપર્સને AARSH સાથે સંલગ્ન કરવાની ક્ષમતા હોય છે. કેન્દ્રમાં શિક્ષણ, મેડિકેર, આદિવાસી અને ગ્રામીણ કલ્યાણ, ઇકોલોજી અને સંસ્કૃતિ પર અભ્યાસ હાથ ધરવામાં આવે છે.

આયોજન અને વિકાસ

આયોજન

યોગીજી મહારાજના વિઝન તરીકે 1968 થી બિલ્ડિંગનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું .

તે સમયે BAPS સ્વામિનારાયણ સંસ્થાના આધ્યાત્મિક વડા યોગીજી મહારાજે તે સમયે નવી દિલ્હીમાં રહેતા સ્વામિનારાયણના બે કે ત્રણ ભક્ત પરિવારો માટે યમુના નદીના કિનારે એક ભવ્ય મંદિર બાંધવામાં આવે તેવી ઈચ્છા વ્યક્ત કરી હતી.

પ્રોજેક્ટ શરૂ કરવાના પ્રયાસો કરવામાં આવ્યા હતા, જોકે થોડી પ્રગતિ થઈ હતી. 1971માં યોગીજી મહારાજનું અવસાન થયું.

1982 માં, BAPS ના આધ્યાત્મિક વડા તરીકે યોગીજી મહારાજના અનુગામી પ્રમુખ સ્વામી મહારાજે તેમના ગુરુ યોગીજી મહારાજના સ્વપ્નને પૂર્ણ કરવાનું ચાલુ રાખવાનું શરૂ કર્યું અને ભક્તોને દિલ્હીમાં મંદિર બનાવવાની શક્યતા જોવા માટે પ્રોત્સાહિત કર્યા.

આ યોજના માટેની વિનંતી દિલ્હી ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટી (DDA)ને આગળ મોકલવામાં આવી હતી, અને ગાઝિયાબાદ , ગુડગાંવ અને ફરીદાબાદ સહિત અનેક અલગ-અલગ સ્થળો સૂચવવામાં આવ્યા હતા .

પ્રમુખસ્વામી મહારાજ યમુના પર મંદિર બનાવવાની યોગીજી મહારાજની ઇચ્છાને અનુસરવામાં અડગ રહ્યા. એપ્રિલ 2000 માં, 18 વર્ષ પછી, દિલ્હી ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટીએ 60 એકર (240,000 m 2 ) જમીન ઓફર કરી અને ઉત્તર પ્રદેશ સરકારે પ્રોજેક્ટ માટે 30 એકર (120,000 m 2 ) ઓફર કરી.

જમીન મળ્યા બાદ, પ્રમુખસ્વામી મહારાજે પ્રોજેક્ટની સફળતા માટે સ્થળ પર પૂજા કરી હતી. મંદિરનું બાંધકામ 8 નવેમ્બર 2000 ના રોજ શરૂ થયું હતું અને અક્ષરધામ સત્તાવાર રીતે 6 નવેમ્બર 2005 ના રોજ ખોલવામાં આવ્યું હતું, મકાન પાંચ વર્ષ કરતાં બે દિવસમાં પૂર્ણ થયું હતું

પર્યાવરણીય મંજૂરી

1994ની ભારત સરકારની પર્યાવરણ અસર મૂલ્યાંકન સૂચનામાં સુધારો 2004માં કરવામાં આવ્યો હતો, જે જરૂરી હતું કે કોઈપણ બાંધકામ પ્રવૃત્તિઓ શરૂ કરતા પહેલા યમુના પૂરના મેદાન હેઠળ આવતી જમીનના કોઈપણ પાર્સલને પર્યાવરણીય મંજૂરી આપવામાં આવે.

અક્ષરધામે 2000 માં બાંધકામની પ્રવૃત્તિઓ શરૂ કરી હોવાથી, આ સુધારો અમલમાં આવ્યો તે પહેલાં, તે અક્ષરધામને લાગુ પડતું ન હતું. [૩૬] જો કે અમુક એનજીઓ અને કાર્યકરોને લાગ્યું કે મંદિરનું નિર્માણ જરૂરી પર્યાવરણીય મંજૂરીઓ મેળવ્યા વિના કરવામાં આવ્યું હતું.

જાન્યુઆરી 2005માં, યુપી એમ્પ્લોઇઝ ફેડરેશને ભારતની સર્વોચ્ચ અદાલત સમક્ષ તેમનો કેસ રજૂ કર્યો કે મંદિરે જરૂરી પર્યાવરણીય મંજૂરીઓ મેળવી નથી અને તે પર્યાવરણ માટે હાનિકારક છે.

કેસની સુનાવણી કર્યા પછી, સુપ્રીમ કોર્ટે અવલોકન કર્યું કે અક્ષરધામના નિર્માણમાં, જમીનના ઉપયોગની તમામ યોજનાઓનું પાલન કરવામાં આવ્યું હતું અને કેન્દ્રીય જળ આયોગ અને રાષ્ટ્રીય પર્યાવરણ એન્જિનિયરિંગ સંશોધન સંસ્થા જેવી નિષ્ણાત સંસ્થાઓની મંજૂરી મેળવવામાં આવી હતી.

આમ, સર્વોચ્ચ અદાલતે ચુકાદો આપ્યો કે અક્ષરધામ બાંધકામ કાયદેસર હતું અને પર્યાવરણીય ધોરણોનું ઉલ્લંઘન કરતું નથી. આ ચુકાદા છતાં, કેટલાક કાર્યકરો અને રાજકારણીઓએ અક્ષરધામનું બાંધકામ ગેરકાયદેસર હતું અને યમુના નદીના પૂરના મેદાનો માટે જોખમ ઊભું કરવાનું ચાલુ રાખ્યું હતું.

સંબંધિત મુદ્દા પર 2009ના ચુકાદામાં, સર્વોચ્ચ અદાલતે વધુ સ્પષ્ટતા કરી કે અક્ષરધામ પાસે પર્યાવરણીય પરવાનગીઓ નથી અને તે યમુના નદીના પટ માટે હાનિકારક છે તેવા દાવાઓને ખોટા તરીકે નકારી કાઢે છે.

તેણે તેના અગાઉના 2005ના ચુકાદાને પુનરાવર્તિત કર્યો હતો કે અક્ષરધામને કેન્દ્રીય જળ આયોગ અને NEERI, જે એક સ્વાયત્ત સંસ્થા છે, તરફથી તમામ જરૂરી પર્યાવરણીય પરવાનગીઓ પ્રાપ્ત થઈ હતી અને અક્ષરધામ સ્થળ યમુના “નદીના પટ” અથવા “પૂર મેદાન” પર સ્થિત ન હતું, પરંતુ 1700 મીટર દૂર હતું. યમુના નદી કિનારેથી.

વિકાસ

અક્ષરધામ પ્રોજેક્ટની દેખરેખ માટે આઠ સ્વામીઓની ટીમને સોંપવામાં આવી હતી. મોટાભાગની ટીમે ગાંધીનગર , ગુજરાત, દિલ્હી અક્ષરધામના સિસ્ટર કોમ્પ્લેક્સમાં અક્ષરધામ પર કામ કરીને અનુભવ મેળવ્યો હતો . વિકાસ દરમિયાન, સ્મારકના નિર્માણના અનેક પાસાઓમાં પ્રમુખસ્વામી મહારાજની સલાહ લેવામાં આવી હતી.

1997 અને 1998 ની આસપાસ, પથ્થરની કોતરણીની શરૂઆત કરીને, મંદિર પર વિકાસ શરૂ કરવાનો વિચાર વિનંતી કરવામાં આવ્યો હતો. જો કે, પ્રમુખસ્વામી મહારાજે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે જમીન સંપાદિત થયા પછી જ બાંધકામ શરૂ થવું જોઈએ. સાઇટ પર કરવામાં આવેલ પ્રારંભિક કામ પાયા પર હતું. શરૂઆતમાં, આ સ્થળ બાંધકામ માટે આદર્શ માનવામાં આવતું ન હતું. પરિણામે, ઊંડો પાયો જરૂરી હતો. એક સ્થિર પાયો બાંધવા માટે, 15-ફૂટ (4.6 મીટર) ખડકો અને રેતીને તારની જાળી વડે જોડવામાં આવી હતી અને ટોચ પર પાંચ ફૂટ કોંક્રીટ હતી. પાંચ મિલિયન ફાયર ઇંટોએ પાયો 21.5-ફૂટ (6.6 મીટર) ઊંચો કર્યો. પછી સ્મારકની નીચે મુખ્ય આધાર બનાવવા માટે આ ઇંટોને વધુ ત્રણ ફૂટ કોંક્રીટ દ્વારા ટોચ પર મૂકવામાં આવી હતી. [૩૪]

2 જુલાઈ 2001 ના રોજ, પ્રથમ શિલ્પ પથ્થર નાખવામાં આવ્યો હતો. આઠ સ્વામીઓની ટીમમાં પંચરાત્ર શાસ્ત્રના ક્ષેત્રના વિદ્વાનોનો સમાવેશ થતો હતો , જે સ્થાપત્ય અને દેવતાની કોતરણી પરનો હિંદુ ગ્રંથ છે.

સ્વામીઓએ આઠમી અને બારમી સદીની વચ્ચેના પત્થરકામ તેમજ ભારતીય કારીગરી પર કોતરણી પરના સંશોધનો જોયા હતા. આ સંશોધન અંગકોર વાટ , તેમજ જોધપુર , જગન્નાથ પુરી , કોણાર્ક અને ઓડિશાના ભુવનેશ્વરના મંદિરો અને દક્ષિણ ભારતના અન્ય મંદિરો પર કરવામાં આવ્યું હતું .

અક્ષરધામના નિર્માણ માટે સાત હજાર કોતરણી અને ત્રણ હજાર સ્વયંસેવકો કામે લાગ્યા હતા. રાજસ્થાનમાંથી 6,000 ટનથી વધુ ગુલાબી સેંડસ્ટોન આવતાં , રાજ્યની અંદરના સ્થળોની આસપાસ વર્કશોપની જગ્યાઓ સ્થાપવામાં આવી હતી.

નકશીકામ કરનારાઓમાં સ્થાનિક ખેડૂતો અને પંદરસો આદિવાસી મહિલાઓ હતી જેઓ દુષ્કાળનો ભોગ બન્યા હતા અને આ કામથી આર્થિક લાભ મેળવ્યો હતો. પ્રારંભિક પથ્થરનું કટિંગ મશીન દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.

જ્યારે વિગતવાર કોતરણી હાથ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. દરરોજ રાત્રે, 100 થી વધુ ટ્રકો અક્ષરધામમાં મોકલવામાં આવતી હતી, જ્યાં બાંધકામ સાઇટ પર ચાર હજાર કામદારો અને સ્વયંસેવકો કામ કરતા હતા.

ગિનિસ વર્લ્ડ રેકોર્ડ

17 ડિસેમ્બર 2007ના રોજ, ગીનીસ વર્લ્ડ રેકોર્ડના સત્તાવાર વિશ્વ વિક્રમ નિર્ણાયક માઈકલ વ્હીટીએ અક્ષરધામ સંકુલ માટે BAPS સ્વામિનારાયણ સંસ્થાના આધ્યાત્મિક નેતા પ્રમુખ સ્વામી મહારાજને નવો વિશ્વ વિક્રમ અર્પણ કરવા અમદાવાદ , ભારતના પ્રવાસે ગયા હતા. [56]

વિશ્વના સૌથી મોટા વ્યાપક હિંદુ મંદિર ( પ્રમાણપત્ર ) તરીકે અક્ષરધામ માટે રેકોર્ડ રજૂ કરવામાં આવ્યો હતો.

“નવી દિલ્હી, ભારતમાં BAPS સ્વામિનારાયણ અક્ષરધામ, વિશ્વનું સૌથી મોટું વ્યાપક હિંદુ મંદિર છે.

તે 356 ફૂટ (109 મીટર) લાંબુ, 316 ફૂટ (96 મીટર) પહોળું અને 141 ફૂટ (43 મીટર) ઊંચું છે, જે વિસ્તારને આવરી લે છે. 86,342 ચોરસ ફૂટ (8,021.4 મીટર 2 )નું ભવ્ય, પ્રાચીન-શૈલી, સુશોભિત હાથથી કોતરવામાં આવેલ પથ્થરનું મંદિર 11,000 કારીગરો અને સ્વયંસેવકો દ્વારા માળખાકીય સ્ટીલ વિના પાંચ વર્ષમાં બનાવવામાં આવ્યું છે.

BAPS ના આદરણીય આધ્યાત્મિક નેતા પ્રમુખ સ્વામીએ મંદિરને પવિત્ર કર્યું. 6 નવેમ્બર 2005ના રોજ. અક્ષરધામ ભારતની નિરંતર કલા, સરહદ વિનાની સંસ્કૃતિ અને કાલાતીત મૂલ્યોના સારનું પ્રદર્શન કરે છે.

પુરસ્કારની રજૂઆત પર, માઈકલ વ્હીટીએ જણાવ્યું હતું કે, “અમને ખાતરી થાય તે પહેલાં અક્ષરધામ અને અન્ય તુલનાત્મક કદના અન્ય મંદિરોની વ્યાપક સ્થાપત્ય યોજનાઓ પર ધ્યાન આપતા, સ્થળની મુલાકાત લેવા અને નિરીક્ષણ કરવામાં અમને ત્રણ મહિનાનો સમય લાગ્યો, અમને ખાતરી થઈ કે અક્ષરધામ શીર્ષકને લાયક…”

ત્યાં ત્રણ મંદિરો છે, મદુરાઈમાં મીનાક્ષી અમ્માન મંદિર, શ્રીરંગમમાં શ્રી રંગનાથસ્વામી મંદિર , અને તિરુવન્નામલાઈમાં અન્નામલાઈયર મંદિર, આ બધા તમિલનાડુ , ભારતમાં સ્થિત છે , જે અક્ષરધામ કરતાં પણ મોટા હોવાનો દાવો કરે છે. આ મંદિરોના ટ્રસ્ટીઓએ કથિત રીતે ગિનીસ વર્લ્ડ રેકોર્ડનો વિવાદ કર્યો છે.

One Reply to “અક્ષરધામ મંદિર

Leave a Reply

Your email address will not be published.